![](https://files.vogue.co.th/uploads/Silk_Vest_look.png)
Silk Vest Look
เสื้อกั๊กไหมพรม ถึงไม่หนาวก็ใส่ได้ เรียกว่าแค่มีเสื้อกั๊กสเวตเตอร์จับคู่กับชุดไหนก็ได้ฟีลวินเทอร์ ไม่ว่าจะเป็น เสื้อเชิ้ตกับกระโปรงก็ได้ลุคที่ดูเป็นสาวเกาหลี หรือจะเป็นเสื้อยืดกับกางเกงก็ให้ลุคที่ดูชิวแต่เก๋ดีเหมือนกัน
![](https://files.vogue.co.th/uploads/E-Girl_look.png)
E-Girl Look
หากใครที่เป็นสาวก TikTok คงคุ้นหน้าคุ้นตากับลุค E-Girl กันเป็นอย่างดี ซึ่ง E-Girl คือ ‘Electronic Girl’ ที่สไตล์การแต่งตัวก็จะออกแนวยุค 2000s นั่นเอง ไอเทมเด็ดของลุคนี้จะเน้นเสื้อครอป กระโปรงลายสก็อต แอคเซสเซอรีเยอะๆ หน่อย อย่าง สร้อย แหวน โซ่คาดเอว ซึ่งลุคนี้มีจุดเด่นตรงที่โทนของชุดจะเน้นสีเข้มอย่างสีดำ แต่จะตัดกับสีผม เมกอัพ หรือพรอพต่างๆ ที่เน้นสีจัดจ้าน ให้ลุคเหมือนหลุดออกมาจากเกมหรือ Anime
![](https://files.vogue.co.th/uploads/Animal_Print_look.png)
Animal Print Look
หนึ่งในลายแพทเทิร์นสุดคลาสสิคต้องนึกถึงลายสัตว์ ไม่ว่าจะเป็น งู เสือ ม้าลาย หรือวัว กลับมาฮอตฮิตอีกครั้งโดยเฉพาะในลุคสายฝอ แม้ลวดลายอาจจะดูดุดัน แต่จริงๆ เสื้อผ้าลายสัตว์พวกนี้สามารถนำมาจับคู่แมตช์กับไอเทมต่างๆ อย่าง เสื้อยืดหรือกระโปรงหนังสักตัวก็ทำให้ลุคดูซอฟต์ขึ้นแต่ยังดูเก๋ นอกจากนี้หากใครที่ยังเขินๆ ในการใส่ชุดลายสัตว์ สามารถใช้กระเป๋าหรือหมวกเป็นพรอพก็ดูแฟชั่นเกิร์ลไม่เบา
![](https://files.vogue.co.th/uploads/head_scarf_look.png)
Head Scarf Look
ลุคที่มาพร้อมกับผ้าโพกผม แฟชั่นเมื่อปี 60s ที่กลับมาฮิตอีกครั้ง โดยเสน่ห์ของลุคนี้คือการนำผ้าต่างๆ เช่น ผ้าเช็ดหน้า ผ้าคลุม มาโพกหัว ทำให้ลุคนั้นดูเก๋ขึ้น สามารถจับมาแต่งกับชุดไหนก็ได้หลากหลายแนว ไม่ว่าจะเป็น ชุดสำหรับไปทะเล หรือวันสบายๆ ก็ดูเก๋ไม่เบา
![](https://files.vogue.co.th/uploads/226.png)
Y2K Look
เทรนด์การแต่งตัวในอดีตที่กลับมาฮอตฮิตในตอนนี้ หนีไม่พ้น ‘แฟชั่น Y2K’ ย่อมาจาก ‘Year 2000s’ นั่นเอง ที่การรวมตัวกันของโทนสีเน้นสีสันสดใส หรือพาสเทลน่ารักๆ กับไอเทมที่ทำให้ลุคนี้น่าสนใจ ไม่ว่าจะเป็น กระโปรงหรือกางเกงเอวต่ำที่สวนกระแสเอวสูงไปเมื่อปีที่แล้ว หรือว่าจะเป็นเสื้อครอปเอวลอยตัวจิ๋วโชว์เอวเน้นๆ นอกจากนี้ยังมีกระเป๋าถือสุดวินเทจที่บอกเลยว่าเป็นท็อปไอเทมของลุคนี้
![](https://files.vogue.co.th/uploads/Blazer_look.png)
Blazer Look
เบลเซอร์ คือเสื้อคลุมที่คล้ายกับสูท แต่ต่างกันตรงที่เบลเซอร์จะมีความ Casual มากกว่า จึงเป็นไอเทมที่ควรมีติดตู้เสื้อผ้า เพราะเบลเซอร์สามารถนำมา Mix&Mach กับเสื้อผ้าได้หลากหลายแนวเลย ไม่ว่าจะเป็นเสื้อยืดหรือเสื้อเชิ้ต หากใส่คู่กับกางเกงก็จะให้ลุคที่ดูทะมัดทะแมง หรือจับคู่กับกระโปรงก็ดูเป็นโคเรียนเกิร์ลมากๆ