เสื้อโค้ท เริ่มมาจากการเป็นเครื่องแต่งกายของทหาร ซึ่งจะเรียกว่าเสื้อกันหนาวก็ว่าได้ โดย เสื้อโค้ท จะมีขนาดที่ใหญ่และมีความยาวกว่า สูท ทักสิโด้ เบลเซอร์ แจ็คเก็ต จุดเด่นคือมีกระดุมเม็ดใหญ่สองแถวอยู่ด้านหน้า หรือ ตัวล็อกแนววินเทจที่ทำจากเขาสัตว์มากลัดเข้าด้วยกัน และ โค้ด บางตัวจะมีการเพิ่มขนสัตว์หรือฮูทคลุมศีรษะ เพื่อเพิ่มความอบอุ่นให้ผู้ใส่ แน่นอนว่า เสื้อโค้ด เป็นชุดของประเทศเมืองหนาว หลายชาติที่อากาศร้อนชื้นอย่างไทยจึงไม่เหมาะที่จะใส่ โค้ท เท่าไหร่ แต่ก็สามารถซื้อไว้ใส่ไปเที่ยวต่างประเทศได้
![ESPADA เสื้อโค้ทผ้าถัก รุ่น Chunky Knit 1](https://img.my-best.in.th/press_component/item_part_images/3000eec44d4a5156db1970f9a9c470c9.png?ixlib=rails-4.2.0&q=70&lossless=0&w=640&h=640&fit=clip)
![THE NORTH FACE เสื้อโค้ทขนห่านมีหมวกฮูด รุ่น W Snow Down Parka - AP 1](https://img.my-best.in.th/press_component/item_part_images/b9830af641641d34bac01d8c6447342b.png?ixlib=rails-4.2.0&q=70&lossless=0&w=640&h=640&fit=clip)
สื้อโค้ทจะมีทั้ง “เสื้อโค้ทแบบสั้น” ให้ความคล่องตัวสูงแต่จะเน้นให้ความอบอุ่นเฉพาะบริเวณส่วนบนของร่างกาย และ “เสื้อโค้ทแบบยาว” ที่จะให้ความอบอุ่นได้ตั้งแต่ส่วนบนตลอดจนส่วนล่างของร่างกาย โดยจะมีความยาวตั้งแต่บริเวณเหนือเข่าไปจนถึงข้อเท้า แต่จะให้ความคล่องตัวได้น้อยกว่าเสื้อโค้ทแบบสั้น และนอกจากระดับความยาวแล้ว เรายังสามารถเลือกเสื้อโค้ทตามสไตล์ที่ชื่นชอบได้อีกด้วย