เห็นเสื้อผ้าลายดอกแบบจัดจ้าน ดอกใหญ่ๆ เปรี้ยวๆ กันมาเยอะแล้ว วันนี้เราจะพาสาวๆ มาอัพเดทแฟชั่นสาวหวานแนววินเทจน่ารักๆ กันค่ะ ใครชอบแต่งตัวสไตล์วินเทจแบบน่ารักสดใส ปนหวานนิดๆ ลองมาดูไอเดียแต่งตัววันนี้เลย เข้ากับช่วงนี้มากๆ
![](https://cinnamontraveler.org/wp-content/uploads/2021/05/16.jpg)
โดยเราจะเลือกเสื้อผ้าลายดอกแบบเล็กๆ ถี่ๆ ไม่เน้นดอกใหญ่เว่อร์วังอลังการ เลือกใส่เป็นเดรส กระโปรง หรือเสื้อแนวหวานๆ เข้าไว้ จะสามารถเข้ากับเสื้อผ้าได้ง่าย โดยเฉพาะเวลาใส่ไปทำงาน รอดแน่นอนค่ะ!
![](https://cinnamontraveler.org/wp-content/uploads/2021/05/15.jpg)
พยายามหลีกเลี่ยงลายดอกที่สีจัดจ้าน หรือมีความตัดกันชัดเจนเกินไป เช่น สีแดง สีบานเย็น หรือสีสะท้อนแสง เพราะเรามาโทนหวานไม่ใช่โทนแซ่บนะคะซิส!
![](https://cinnamontraveler.org/wp-content/uploads/2021/05/aHR0cHM6Ly9zLmlzYW5vb2suY29tL3dvLzAvdWQvMzIvMTYyMzgxL2YuanBn.jpg)
เน้นเลือกโทนสีพาสเทลสดใส หรือสีที่ไม่ฉูดฉาดเกินไป เน้นเลือกเป็นชิ้นที่ไล่เลเยอร์พลิ้วๆ จะยิ่งทำให้ดูหวานมากขึ้น ใส่กับรองเท้าผ้าใบ รองเท้าสาน หรือรองเท้าคัทชูก็ได้ค่ะ ไม่ต้องส้นเข็มสูงๆ เพราะจะทำให้ดูเปรี้ยวไป ไม่ค่อยหวาน ไม่ค่อยวินเทจ ถ้าใครยังนึกไม่ออก เราลองไปดูไอเดียกันเลยค่า