รองเท้าแตะไม่ใช่รองเท้าประเภทที่ดูสุภาพหรือเป็นทางการมากนัก ดังนั้นเราจะสร้างความสมดุลให้กับลุคนี้ด้วยเสื้อผ้าที่มีความจริงจังขึ้นมา ปัจจุบันเราจะเห็นสาวสายแฟชั่น หลายคนเริ่มสวมสูทหรือเบลเซอร์เข้ากับรองเท้าแตะ ไม่จำเป็นต้องสวมเสื้อเชิ้ตด้านใน อาจจะเป็นเสื้อยืด เสื้อครอป บราท็อป หรือจะปล่อยแบบโนบราเลยก็ได้ มาพร้อมกางเกงขายาวสักตัว เท่านี้ก็จะได้ลุคเก๋ที่มีความสมดุล ไม่ลำลองหรือจริงจังจนเกินไป
![รองเท้าแตะ, รองเท้า Sandals, รองเท้าแตะผู้หญิง, รองเท้าแตะแฟชั่น, รองเท้าแตะ crocs, crocs](https://files.vogue.co.th/uploads/a416b386ff952741aef8a0d8966c9cd2.jpg)
หากใครเป็นสายสปอร์ตและนิยมการสวมเสื้อผ้าสบายตัวเหมาะสำหรับออกกำลังกาย รองเท้าแตะก็เป็นทางเลือกในวันสบายๆ ได้อย่างดี แน่นอนว่าลุควันหยุดที่ต้องการความลำลองนั้นไม่ต้องคำนึงถึงความทางการอะไรเลยอยู่แล้ว ดังนั้นการสวมกางเกงขาสั้นพร้อมเสื้อกล้ามหรือเสื้อยืดสักตัวก็เป็นทางเลือกที่ดีไม่น้อย สาวๆ สามารถหยิบรองเท้าแตะแบบสวมมาใส่ควบคู่กันได้อย่างไร้กังวล หรือถ้าใครอยากเพิ่มกิมมิกเล็กๆ ลองสวมถุงเท้าคู่กับรองเท้าแตะ เท่านี้ก็จะได้ลุควันสบายๆ ที่ให้กลิ่นอายสปอร์ตแบบไม่ซ้ำใคร
![รองเท้าแตะ, รองเท้า Sandals, รองเท้าแตะผู้หญิง, รองเท้าแตะแฟชั่น, รองเท้าแตะ adidas](https://files.vogue.co.th/uploads/c5e96a42562da6c9549768ce05fc0b50.jpg)